
SHINIKIZO LA JUU LA DAMU  

(HYPERTENSION) 

Na Dr. Taphinez Machibya 

 

• Maana : Shinikizo la juu la damu ni pale msukumo wa Damu 

unapokuwa juu ya kiwango cha kawaida katika mishipa  ya damu 

mwilini. Kwa kawaida shinikizo la damu linatakiwa kuwa 110/70-

120/80 mmHg  

• Viwango vya shinikizo la juu la damu ni: 

• JUU KIDOGO (MILD):     135-139/90 mmHg 

• JUU KATI (MODERATE)  :   140/100 to 159/109  mmHg  

• JUU SANA (SEVERE):    160/110 mmHg na zaidi 

• SHINIKIZO LA CHINI (HYPOTENSION) :  < 100/65 mmHg  

 

UGUNDUAJI: 

• Mara nyingi wagonjwa wa shinikizo la juu la damu hawana dalili 

zinazoashiria kuwa wana tatizo hili. Na kwa kawaida wengi 

hugundulikamkuwa na tatizo la Shinikizo la juu la damu katika 

uchunguzi wa kawaida tu wa magonjwamengine wawapo 

hospitalini. Mara chache baadhi ya watu huja tayari wakiwa na 

madhara ya shinikizo la juu la damu  

• Kumbuka pia: Shinikizo la damu laweza kuwa juu katika baadhi ya 

hali kama vile fadhaa , mazoezi, hofu n.k  



TAKWIMU: 

• Kiulimwengu inakadiriwa kwamba watu billioni 1 sawa na 26%  

ya watu wazima wana tatizo hili. 

• Kijinsia:  Liko zaidi kwa jinsia ya kiume. 

• Mfano kwa nchi za Uingereza tu (UK, asilimia 10-20%  ya watu 

wazima walikuwa na shinikizo la juu la damu mnamo mwaka 2000 

• Utokeaji : Zaidi kwa rika la umri wa kati (middle aged) na uzeeni 

(elderly ) 

SABABU NA VIHATARISHI 

• Vinasaba (Genetics) 

• Uzito uliopitiliza (Overweight) 

• Kitambi (Obesity) 

• Kutumia kileo (Alcohol intake) 

• Jinsia - hasa ya kiume  

• Umri (hasa wazee) 

• Magonjwa ya figo (RENAL diseases) 

• Kisukari (Diabetes mellitus) 

• Uvutaji sigara (Smoking ) 

• Hofu mwendelezo maishani (Stressful life) husababisha 

kumwagwa kwa wingi vichocheo kama adrenaline & 

prostaglandins zinazoongeza mapigo ya moyo) 

• Mimba (Pregnancy) - mara chache na husababisha tatizo la kifafa 

cha mimba - (eclampsia) 



• Magonjwa ya mfumo wa vichocheo (Endocrine disorders ) kama 

vile pheochromocytoma, cushing disease, thyrotoxicosis n.k 

• Magonjwa ya moyo ya kuzaliwa nayo (Congenital heart diseases) 

• Baadhi ya Dawa ( kama dawa zenye kichocheo cha estrogen- za 

uzazi wa mpango - oral contraceptives, anabolic steroids, 

corticosteroids, n.k)  

DALILI ZA SHINIKIZO LA JUU LA DAMU 

• Kichwa kuwa chepesi (Light headedness) 

• Uonaji hafifu (Blurred vision) 

• Kizunguzungu (Dizziness) 

• Kujisikia mapigo ya moyo (Palpitations) 

• Kuchoka mara kwa mara (Easy fatigability) 

• Maumivu ya kichwa (Headache) 

• Maumivu ya kifua (Chest pain) 

 

MADHARA YA SHINIKIZO LA JUU LA DAMU 

• Magonjwa ya mfumo wa damu (Cardio Vascular System diseases, 

kama  vile ugumu wa mishipa-artherosclerosis, shambulio la 

moyo- heart attack,damu kuganda – Thrombosis n.k) 

• Magonjwa ya retina na uonaji hafifu (Hypertensive Retinopathy ) 

• Kipanda uso (Migraine headache) 

• Damu kuvia kichwani (Intracranial hemorrhage) 



• Kiharusi (Stroke)  

• Mishipa ya damu kujaa,kuvimba na kupasuka (Aneurysms) 

• Mafuta kugandamana (Atheroma - fat deposits) 

• Uvimbe kuzunguka macho (Pappilo-edema ) 

• Moyo kushindwa (Heart failure) 

• Kifo  

 

NAMNA YA KUJIKINGA NA KUKABILIANA NA SHINIKIZO 

LA JUU LA DAMU  

• Kubadili mfumo wa maisha kama kuacha ulevi, uvutaji sigara. 

• Ulaji hasa wa vyakula vya mazao ya mimea kuliko ya wanyama. 

Vyakula kama nafaka, vyakula vya mbegu (grains), mboga za 

majani, na matunda vina nyuzi nyuzi (fibres), cabbage, viazi, 

machungwa, zabibu.  

• Achana pia na utumiaji wa vyakula vyenye chumvi nyingi na 

sukari kama vyakula na vinywaji vilivyosindikwa viwandani ; 

nyama za makopo, soda,juisi na n.k.  

• Acha pi ulaji wa vyakula vya mafuta kama matunda ya Parachichi 

(Avocado) na vinginevyo. 

• Achana na mazoea ya ulaji karibu na masaa ya kulala, kula angalau 

saa 1-3 kabla ya muda wa kulala. 

• Vyakula  vyenye madini ya Calcium,chokaa  na vitamin K ni bora 

zaidi pia kwa afya ya mzunguko wa damu kama vile ndizi na 

kabichi. 



• Kufanya mazoezi ya viungo: hii ni muhimu hasa kusaidia mapigo 

guza ya moyo kuwa sawa, kuunguza mafuta na sukari ya ziada 

mwilini. Hii ni njia bora zaidi ya kupunguza uzito na unene pamoja 

na nidhamu ya ulaji kuliko njia  nyingine. Ikumbukwe tu pia kwamba 

mazoezi ya viungo husababisha msawazo wa vichocheo (hormonal 

balance) katika ubungo hivyo kupunguza hata adha zitokanazo na 

msongo wa mawazo! 

• Maji ya kunywa angalau glasi (bilauri)10 - 15 zenye 250mls kwa siku  

• Vitunguu saumu vibichi (Raw garlic, 4000mg of fresh garlic) vina 

vitamin C na kemikali inayofyonza majimazito (mucus) , kupunguza 

lehemu (cholesterol) na mafuta ya triglyceride katika mwili  

• Mbegu za zabibu (Grape seed extracts) hupunguza kiwango cha 

sukari mwilini  

• Nyanya (Tomatoes) zina kemikali ya Gama Amino Butyric Acid 

(GABA) inayosaidia kupunguza misisimko au hofu (brain inhibitory 

effect) 

• Karoti  (ina kemikali  8 kama vile Vitamini A, C,E , Carotenoids na 

bioflavonoids,  Potasssium,zinazosaidia kupunguza shinikizo la juu la 

damu)  

• BROCCOLI hii ni aina ya mboga za majani kama kabeji na ina 

kemikali  6 kama vile calcium pectate, vitamin K, madini ya chuma, 

Potassium, glutathione peroxidase,  zinazosaidia kupunguza shinikizo 

la juu la damu) 

• Wali wa kahawia (Brown rice) kwa muda wa majuma 2. Una 

nyuzinyuzi (fibers) na vitamin K. 

 



MATIBABU YA SHINIKIZO LA JUU LA DAMU. 

• Tiba hutegemea na chanzo cha shinikizo kwa mtu huyu ni kipi. 

Chanzo kikijulikana na kikafanyiwa marekebisho au maboresho huwa 

ni bora zaidi. 

• Kwa upande wa hospitali kuna dawa kadhaa ambazo hutumika 

kushusha shinikizo la juu la damu ( Anti Hypertensive Drugs) na 

huchaguliwa kwa mhusika atumie ipi hasa kwa kuzingatia vigezo 

kama umri, afya yake, hali ya moyo, magonjwa mengine ambatano 

mwilini kama ya ini, figo,kisukari n.k.  

• Dawa hizo ni kama vile ; 

• Thiazides; mfano. Benzothiadiazine, chlorothiazide.  

• Diuretics; mfano . frusemide  

• Beta blockers (Propranolol,Metoplol ). 

• Angiotensin Converting Enzyme Inhibitors ( Enalapril,Captopril) 

• Calcium channel blockers ( Amlodipine, nifedipine) 

 

Dawa hizi huhitaji umakini mkubwa na mgonjwa anatakiwa 

kuzitu,iakwa sehemukubwa ya maisha yake.  

Hivyo ni muhimu tukizingatia kujikinga na tatizo hili kabla halijatupata 

wote.  

Ni vema kula chakula kama dawa kuliko kula dawa kama chakula. 

“If you don’t eat food as medicine,then you will eat medicines as food” 

 


